Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất

Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất

 Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất. Quy định về hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.


Tóm tắt câu hỏi:

Kinh gửi luật sư: Bố mẹ tôi đã ly hôn. Tôi ở với bố theo sự phân chia của tòa án. Phần đất của bố mẹ tôi được chia làm 2 phần. Phần mẹ tôi đã làm sổ đỏ. Phần của bố tôi hiện chưa làm sổ đỏ.Phần đất này do ông bà nội chia cho bố mẹ tôi và tòa án đã dựa vào giấy cho đất của ông bà nôi để phân chia đất. Vậy tôi muốn bố tôi viết giấy cho đất để tôi làm sổ đỏ có được không. Bộ tôi đang theo kiện vụ án chia thừa kế với các chú. Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Tại Điều 168 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

Theo thông tin bạn trình bố mẹ của bạn được ông bà nội cho một mảnh đất, sau khi ly hôn Tòa án đã chia đôi mảnh đất, mẹ bạn được ½ mảnh đất và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, ½ còn lại là của bố bạn hiện giờ vẫn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

thoi-diem-duoc-thuc-hien-cac-quyen-cua-nguoi-su-dung-dat.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Bạn mong  muốn bố bạn cho viết giấy cho bạn đất để bạn làm sổ đỏ.  Theo thông tin bạn trình bày thì mặc dù diện tích mà bố bạn có được theo sự phân chia của Tòa án được hiểu là bố bạn là người sử dụng đất hợp pháp, nhưng do bố của bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên không thể tặng cho đất cho bạn được.

Tại Điều 99 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

Điều 99. Trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

1. Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

d) Người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;

Do vậy, hiện giờ nếu cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ mang tên Bố của bạn. Bố bạn có thể tự mình thực hiện thủ tục. Nếu bạn có đầy đủ năng lực hành vi dân sự thì bố bạn có thể Ủy quyền cho bạn thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Tại Thông tư 24/2014/TT-BTNMT có quy định về hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất như sau:

+  Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo Mẫu số 04/ĐK;

+ Bản án, quyết định Tòa án về việc phân chia tài sản chung của vợ chồng.

+ Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có).

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

——————————————————–

Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Văn Linh

(Lượt xem : 6)

CÔNG TY LUẬT TNHH ASEM VIỆT NAM - ASEM VIETNAM LAW  FIRM


Trụ sở chính: Tòa nhà ASEM HOUSE, 121- 123 Trần Đăng Ninh , Dịch Vọng, Cầu Giấy, Hà Nội
Email: luatasem@gmail.com - Chịu trách nhiệm: Luật sư Đỗ Anh Thắng
Giấy phép số: Giấy phép số: 01021025/TP/

Webiste có dẫn chiếu nhiều email hỏi đáp, tư vấn pháp lý cá nhân của khách hàng. Vì vậy, vui lòng không phát hành lại, tái bản thông tin trên website dưới mọi hình thức nếu chưa có được sự đồng ý của Luật Asem bằng văn bản!

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900.6210

  • Socal
  • Socal
  • Socal
  • Socal
  • Socal

Tư vấn luật miễn phí | Tư vấn luật trực tuyến | Tư vấn luật qua điện thoại | Tư vấn luật dân sự | Tư vấn luật hình sự | Tư vấn luật đất đai | Tư vấn luật hôn nhân | Tư vấn luật giao thông | Tư vấn luật bảo hiểm | Tư vấn ly hôn | Tư vấn thuế | Tư vấn luật doanh nghiệp | Thành lập công ty | Thay đổi đăng ký kinh doanh | Bảo hộ thương hiệu độc quyền | Đăng ký quyền tác giả | Đăng ký mã số mã vạch | Tổng đài tư vấn luật | Số điện thoại tư vấn luật | Công ty luật | Văn phòng luật sư | Văn bản pháp luật |