Bị kỷ luật sa thải có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Bị kỷ luật sa thải có được hưởng trợ cấp thôi việc không? Trợ cấp thôi việc cho người lao động bị sa thải được tính như thế nào?


Tóm tắt câu hỏi:

Thưa Luật Sư, em có thắc mắt một số vấn đề như sau, mong Luật Sư giải đáp giúp em. Em làm việc cho một công ty của Đài Loan đã hơn 4 năm và hợp đồng của em là hợp đồng không thời hạn. Nhưng do tính chất công việc, khiến em nản làm và gia đình em có xảy ra 1 số chuyện nên sẵn đó em nghỉ hơn 1 tuần nhưng không phép. Luật Sư cho em hỏi, em nghỉ vậy có được hưởng lương và trợ cấp thôi việc không? Vì sếp em nói em có thể bị sa thải.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 126 Bộ luật lao động 2012 quy định áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải như sau:

“3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.”

Điều 31 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc

1. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng đồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng. 

2. Người lao động nghỉ việc có lý do chính đáng trong các trường hợp sau: 

a) Do thiên tai, hỏa hoạn; 

b) Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp bị ốm có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật; 

c) Các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.”

bi-ky-luat-sa-thai-co-duoc-huong-tro-cap-thoi-viec-khong-

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Bạn chưa nói rõ lý do bạn nghỉ việc là lý do như thế nào? Nếu đây là lý do hợp pháp theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì bạn sẽ được chấp nhận và sẽ không bị áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải.

Nếu lý do bạn nghỉ không phải là lý do hợp pháp theo quy định trên, số ngày bạn tự ý bỏ việc là trên 7 ngày, thì công ty có quyền áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với bạn.

Về trợ cấp thôi việc, Điều 48 Bộ luật lao động 2012 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc như sau: “1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.”

Việc công ty xử lý kỷ luật sa thải đối với bạn không thuộc một trong các quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 Bộ luật lao động 2012 nên bạn sẽ không nhận được trợ cấp thôi việc.

Những ngày bạn tự ý nghỉ sẽ không được công ty trả lương trừ trường hợp nội quy công ty có quy định khác.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

CÔNG TY LUẬT TNHH ASEM VIỆT NAM - ASEM VIETNAM LAW  FIRM


Trụ sở chính: Tòa nhà ASEM HOUSE, 121- 123 Trần Đăng Ninh , Dịch Vọng, Cầu Giấy, Hà Nội
Email: luatasem@gmail.com - Chịu trách nhiệm: Luật sư Đỗ Anh Thắng
Giấy phép số: Giấy phép số: 01021025/TP/

Webiste có dẫn chiếu nhiều email hỏi đáp, tư vấn pháp lý cá nhân của khách hàng. Vì vậy, vui lòng không phát hành lại, tái bản thông tin trên website dưới mọi hình thức nếu chưa có được sự đồng ý của Luật Asem bằng văn bản!

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900.6210

  • Socal
  • Socal
  • Socal
  • Socal
  • Socal

Tư vấn luật miễn phí | Tư vấn luật trực tuyến | Tư vấn luật qua điện thoại | Tư vấn luật dân sự | Tư vấn luật hình sự | Tư vấn luật đất đai | Tư vấn luật hôn nhân | Tư vấn luật giao thông | Tư vấn luật bảo hiểm | Tư vấn ly hôn | Tư vấn thuế | Tư vấn luật doanh nghiệp | Thành lập công ty | Thay đổi đăng ký kinh doanh | Bảo hộ thương hiệu độc quyền | Đăng ký quyền tác giả | Đăng ký mã số mã vạch | Tổng đài tư vấn luật | Số điện thoại tư vấn luật | Công ty luật | Văn phòng luật sư | Văn bản pháp luật |